phụ kiện điện thoại

Điều kiện và thủ tục mua nhà ở tại VIệt Nam của các cá nhân, tổ chức nước ngoài
Bán ghế sofa giá rẻ tại Hà Nội

Chủ đề tương tự

  1. Những tỷ phú Việt Nam gây sốt trên báo chí nước ngoài
    Gửi bởi phanloan trong mục Doanh nghiệp - Doanh nhân
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 11-03-2013, 09:05 AM
  2. Tìm được việc nhờ tự quảng cáo ngoài trời
    Gửi bởi nammufc trong mục 1001 Ý tưởng kinh doanh
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 16-05-2012, 11:19 AM
  3. REE sẽ có tổng giám đốc là người nước ngoài?
    Gửi bởi namshopnet trong mục Tin Kinh tế - Thị trường nổi bật
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 31-03-2012, 09:36 PM
  4. Hàng loạt chi nhánh ngoại ngậm ngùi rời Việt Nam
    Gửi bởi namshopnet trong mục Tin Kinh tế - Thị trường nổi bật
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 31-03-2012, 09:36 PM
  5. Những ngày ngoạn mục của tỷ giá
    Gửi bởi namshopnet trong mục Tin Kinh tế - Thị trường nổi bật
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 30-03-2012, 09:45 PM
+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 1 của 1
  1. #1
    Tham gia ngày
    May 2018
    Bài gửi
    13
    Cảm Ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần/0 bài.

    Điều kiện và thủ tục mua nhà ở tại VIệt Nam của các cá nhân, tổ chức nước ngoài

    Theo quy định tại Khoản 2, Điều 76 Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở thì Quyền mua nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài:

    "Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại Điểm b, Khoản 4, Điều 7 của Nghị định này và chỉ được nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở của hộ gia đình, cá nhân hoặc nhận tặng cho nhà ở của tổ chức trong số lượng nhà ở theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều này tại các dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu; trường hợp tổ chức, cá nhân nước ngoài được tặng cho, được thừa kế nhà ở tại Việt Nam nhưng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì giải quyết theo quy định tại Điều 78 của Nghị định này".

    Tin liên quan: Thong tin ve thi truong bat dong san gia re tai Da Nang

    Căn cứ quy định nêu trên thì tổ chức, cá nhân nước ngoài được mua nhà trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở không thuộc khu vực bảo đảm an ninh quốc phòng của chủ đầu tư dự án nhà ở thương mại hoặc của tổ chức, cá nhân nước ngoài đang sở hữu nhà ở mà có nhu cầu bán nhà ở này trước khi hết hạn sở hữu nhà ở.

    Như vậy người nước ngoài được quyền sở hữu những loại nhà ở sau: nhà ở thương mại (bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở). Cá nhân tổ chức nước ngoài sở hữu nhà ở dưới các hình thức: mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế.

    Nhà ở thương mại thuộc đối tượng nhà ở mà người nước ngoài được sở hữu tại Việt Nam


    Xem thêm: Cần nắm bắt thông tin thị trường BĐS Đà Nẵng để có giá tốt nhất khi đầu tư!

    Theo đó, bạn của bạn sẽ được sở hữu nhà ở nếu có đủ giấy tờ chứng minh đối tượng và đáp ứng điều kiện được sở hữu nhà quy định tại Nghị định 99/2015/NĐ-CP như sau:

    "Điều 74. Giấy tờ chứng minh đối tượng và điều kiện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam
    1. Đối với cá nhân nước ngoài thì phải có hộ chiếu còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam và không thuộc diện được quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao theo quy định của Pháp lệnh về quyền ưu đãi, miễn trừ dành cho cơ quan Đại diện ngoại giao, cơ quan Lãnh sự và cơ quan Đại diện của Tổ chức quốc tế tại Việt Nam.”

    Khoản 2, Điều 76 Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở thì: "Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại Điểm b, Khoản 4, Điều 7 của Nghị định này và chỉ được nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở của hộ gia đình, cá nhân hoặc nhận tặng cho nhà ở của tổ chức trong số lượng nhà ở theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều này tại các dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu; trường hợp tổ chức, cá nhân nước ngoài được tặng cho, được thừa kế nhà ở tại Việt Nam nhưng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì giải quyết theo quy định tại Điều 78 của Nghị định này".



    Tổ chức, cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 30% tổng số căn hộ của một tòa nhà chung cư


    Như vậy, người nước ngoài được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ. Tổ chức, cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 30% tổng số căn hộ của một tòa nhà chung cư; trường hợp trên một địa bàn có số dân tương đương một đơn vị hành chính cấp phường mà có nhiều tòa nhà chung cư để bán, cho thuê mua thì tổ chức, cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 30% số căn hộ của mỗi tòa nhà chung cư và không quá 30% tổng số căn hộ của tất cả các tòa nhà chung cư này./

    Bạn đọc tham khảo thêm tại: Thị trường bất động sản giá rẻ ở Đà Nẵng

    Hot!


    Các bài khác cùng chuyên mục:



    Lần sửa cuối bởi nokiaemars; 16-05-2018 lúc 09:41 PM
    Chào mừng nokiaemars đến với diễn đàn! Chúc Các Bạn Vui Vẻ!

+ Trả lời chủ đề

Tổng số thành viên đã đọc bài viết này: 2

You do not have permission to view the list of names.

Quyền viết bài

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình


Diễn đàn Khởi sự kinh doanh | Tư vấn khởi sự kinh doanh | Câu lạc bộ khởi sự kinh doanh | Ý tưởng kinh doanh | Ý tưởng kinh doanh cần ít vốn | Hợp tác kinh doanh | Bản kế hoạch kinh doanh | Ứng dụng thương mại điện tử